Kết hợp giảm đau, Acetaminophen / Salicylate là gì? Công dụng, Liều dùng & tác dụng phụ

Mô tả và Tên thương hiệu

Thông tin thuốc được cung cấp bởi: IBM Micromedex

Thương hiệu Hoa Kỳ

  1. Backprin
  2. Be-Flex Plus
  3. By-Ache
  4. Sở trường cà phê
  5. Combiflex
  6. Combiflex ES
  7. Durabac
  8. Durabac Forte
  9. Genaced
  10. Giảm đau nhanh của Goodys
  11. Levacet
  12. Giảm đau

Mô tả

Thuốc kết hợp acetaminophen và salicylate giúp giảm đau và hạ sốt. Chúng có thể được sử dụng để giảm đau không thường xuyên do viêm nhẹ hoặc viêm khớp (thấp khớp). Sự kết hợp acetaminophen, aspirin và caffeine cũng có thể được sử dụng để giảm đau do đau nửa đầu.

Cả acetaminophen và salicylamide đều không hiệu quả như aspirin để điều trị đau mãn tính hoặc đau dữ dội, hoặc các triệu chứng khác do viêm hoặc viêm khớp gây ra. Một số loại thuốc kết hợp này không chứa aspirin. Ngay cả những loại có chứa aspirin có thể không chứa đủ để có hiệu quả trong việc điều trị những tình trạng này.

Một số báo cáo cho rằng acetaminophen và salicylat được sử dụng cùng nhau có thể gây tổn thương thận hoặc ung thư thận hoặc bàng quang. Điều này có thể xảy ra nếu dùng một lượng lớn cả hai loại thuốc trong một thời gian dài. Tuy nhiên, việc dùng một lượng bình thường các loại thuốc kết hợp này trong một thời gian ngắn đã không được chứng minh là gây ra những tác dụng không mong muốn này. Ngoài ra, những tác dụng này không có khả năng xảy ra với acetaminophen hoặc salicylate được sử dụng một mình, ngay cả khi đã dùng một lượng lớn trong thời gian dài. Do đó, để sử dụng lâu dài, tốt nhất có thể sử dụng acetaminophen hoặc salicylate, nhưng không nên dùng cả hai, trừ khi bạn đang được bác sĩ chăm sóc.

Trước khi cho trẻ dùng bất kỳ loại thuốc kết hợp nào, hãy kiểm tra nhãn bao bì thật cẩn thận. Một số loại thuốc này quá mạnh để sử dụng cho trẻ em. Nếu bạn không chắc chắn liệu một sản phẩm cụ thể có thể được cung cấp cho trẻ em hay không, hoặc nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về số lượng sản phẩm sẽ cung cấp, hãy kiểm tra với chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn.

Những loại thuốc này có sẵn mà không cần toa bác sĩ. Tuy nhiên, bác sĩ có thể có hướng dẫn đặc biệt về liều lượng thích hợp của các loại thuốc này cho tình trạng bệnh của bạn.

Sản phẩm này có sẵn ở các dạng bào chế sau:

  • Máy tính bảng
  • Gói
  • Viên con nhộng

Trước khi sử dụng

Dị ứng

Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đã từng có bất kỳ phản ứng bất thường hoặc dị ứng với các loại thuốc trong nhóm này hoặc bất kỳ loại thuốc nào khác. Cũng nói với chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn nếu bạn có bất kỳ loại dị ứng nào khác, chẳng hạn như thuốc nhuộm thực phẩm, chất bảo quản hoặc động vật. Đối với các sản phẩm không kê đơn, hãy đọc kỹ nhãn hoặc thành phần đóng gói.

Nhi khoa

  • Đối với acetaminophen: Acetaminophen đã được thử nghiệm ở trẻ em và ở liều lượng hiệu quả, không gây ra các tác dụng phụ hoặc các vấn đề khác với người lớn.
  • Đối với aspirin và salicylamide: Không cho trẻ có các triệu chứng nhiễm vi rút, đặc biệt là cúm hoặc thủy đậu mà không thảo luận trước với bác sĩ về việc sử dụng thuốc có chứa aspirin hoặc salicylamide. Điều này rất quan trọng vì aspirin có thể gây ra một bệnh nghiêm trọng gọi là hội chứng Reye ở trẻ em bị sốt do nhiễm vi rút, đặc biệt là bệnh cúm hoặc thủy đậu. Trẻ em không bị nhiễm vi rút cũng có thể nhạy cảm hơn với tác dụng của aspirin, đặc biệt nếu trẻ bị sốt hoặc mất một lượng lớn chất lỏng trong cơ thể vì nôn mửa, tiêu chảy hoặc đổ mồ hôi. Điều này có thể làm tăng nguy cơ mắc các tác dụng phụ trong quá trình điều trị.
  • Đối với caffeine: Không có thông tin cụ thể nào so sánh việc sử dụng caffeine ở trẻ em dưới 12 tuổi với việc sử dụng ở các nhóm tuổi khác. Tuy nhiên, caffein được cho là sẽ không gây ra các tác dụng phụ hoặc các vấn đề khác ở trẻ em so với ở người lớn.

Lão khoa

Người cao tuổi có nhiều khả năng phát triển các vấn đề về thận nghiêm trọng hơn những người trẻ tuổi nếu họ dùng một lượng lớn các loại thuốc kết hợp này trong một thời gian dài. Vì vậy, tốt nhất người cao tuổi không nên dùng thuốc này quá 5 ngày liên tục, trừ khi có sự chăm sóc của bác sĩ.

  • Đối với acetaminophen: Acetaminophen đã được thử nghiệm và với liều lượng hiệu quả, không được chứng minh là gây ra các tác dụng phụ hoặc các vấn đề khác nhau ở người lớn tuổi hơn là ở người trẻ.
  • Đối với aspirin: Những người từ 60 tuổi trở lên đặc biệt nhạy cảm với tác dụng của aspirin. Điều này có thể làm tăng nguy cơ mắc các tác dụng phụ trong quá trình điều trị.
  • Đối với caffeine: Nhiều loại thuốc chưa được nghiên cứu cụ thể ở người lớn tuổi. Do đó, có thể không biết liệu chúng có hoạt động giống hệt như cách chúng làm ở người trẻ tuổi hay chúng gây ra các tác dụng phụ hoặc vấn đề khác ở người lớn tuổi. Không có thông tin cụ thể nào so sánh việc sử dụng caffeine ở người cao tuổi với việc sử dụng ở các nhóm tuổi khác.

Thai kỳ

  • Đối với acetaminophen: Các nghiên cứu về dị tật bẩm sinh chưa được thực hiện ở người. Tuy nhiên, acetaminophen không được báo cáo là gây dị tật bẩm sinh hoặc các vấn đề khác.
  • Đối với aspirin: Các nghiên cứu trên người không cho thấy aspirin gây dị tật bẩm sinh. Tuy nhiên, aspirin đã được chứng minh là gây dị tật bẩm sinh cho động vật. Không dùng aspirin trong 3 tháng cuối của thai kỳ trừ khi được bác sĩ chỉ định. Một số báo cáo cho rằng việc sử dụng quá nhiều aspirin vào cuối thai kỳ có thể làm giảm trọng lượng của trẻ sơ sinh và có thể gây tử vong cho thai nhi hoặc trẻ sơ sinh. Tuy nhiên, những bà mẹ trong các báo cáo này đã uống một lượng aspirin lớn hơn nhiều so với mức khuyến cáo. Các nghiên cứu về các bà mẹ dùng aspirin với liều lượng thường được khuyến cáo không cho thấy những tác dụng không mong muốn này. Tuy nhiên, có khả năng việc sử dụng aspirin thường xuyên vào cuối thai kỳ có thể gây ra các tác dụng không mong muốn đối với tim hoặc lưu lượng máu ở thai nhi hoặc trẻ sơ sinh. Sử dụng aspirin trong 2 tuần cuối của thai kỳ có thể gây ra các vấn đề về chảy máu ở thai nhi trước hoặc trong khi sinh, hoặc ở trẻ sơ sinh. Ngoài ra, sử dụng quá nhiều aspirin trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể làm tăng thời gian mang thai, kéo dài thời gian chuyển dạ, gây ra các vấn đề khác trong khi sinh hoặc gây chảy máu nghiêm trọng ở mẹ trước, trong hoặc sau khi sinh.
  • Đối với salicylamide: Các nghiên cứu về dị tật bẩm sinh chưa được thực hiện ở người.
  • Đối với caffein: Các nghiên cứu trên người không cho thấy rằng caffein gây dị tật bẩm sinh. Tuy nhiên, việc người mẹ sử dụng một lượng lớn caffeine trong khi mang thai có thể gây ra các vấn đề về nhịp tim của thai nhi và có thể ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi. Các nghiên cứu trên động vật đã chỉ ra rằng caffeine gây ra dị tật bẩm sinh khi được sử dụng với liều lượng rất lớn (tương đương với lượng caffeine trong 12 đến 24 tách cà phê mỗi ngày).

Cho con bú

  • Đối với acetaminophen và aspirin: Acetaminophen và aspirin đi vào sữa mẹ; tuy nhiên, chúng đã không được báo cáo là gây ra vấn đề ở trẻ bú mẹ.
  • Đối với caffeine: Caffeine (có trong một số loại thuốc kết hợp này) đi vào sữa mẹ với một lượng nhỏ. Uống caffeine với lượng có trong các loại thuốc này không được báo cáo là gây ra vấn đề ở trẻ bú mẹ. Tuy nhiên, các nghiên cứu đã chỉ ra rằng trẻ sơ sinh có thể tỏ ra bồn chồn và khó ngủ khi mẹ uống một lượng lớn đồ uống có chứa caffeine. Do đó, các bà mẹ đang cho con bú sử dụng các loại thuốc này có lẽ nên hạn chế lượng caffein họ hấp thụ từ các loại thuốc khác hoặc từ đồ uống

Tương tác thuốc

Mặc dù một số loại thuốc nhất định hoàn toàn không nên được sử dụng cùng nhau, trong những trường hợp khác, hai loại thuốc khác nhau có thể được sử dụng cùng nhau ngay cả khi có thể xảy ra tương tác. Trong những trường hợp này, bác sĩ có thể muốn thay đổi liều lượng hoặc có thể cần phải có các biện pháp phòng ngừa khác. Khi bạn đang dùng bất kỳ loại thuốc nào trong số này, điều đặc biệt quan trọng là chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn phải biết liệu bạn có đang dùng bất kỳ loại thuốc nào được liệt kê dưới đây hay không. Các tương tác sau đây đã được chọn trên cơ sở ý nghĩa tiềm năng của chúng và không nhất thiết phải bao gồm tất cả.

Không khuyến khích sử dụng các loại thuốc trong nhóm này với bất kỳ loại thuốc nào sau đây. Bác sĩ có thể quyết định không điều trị cho bạn bằng thuốc trong nhóm này hoặc thay đổi một số loại thuốc khác mà bạn dùng.

  • Defibrotide
  • Dichlorphenamide
  • Thuốc chủng ngừa vi rút cúm, sống
  • Ketorolac
  • Riociguat

Sử dụng các loại thuốc trong nhóm này với bất kỳ loại thuốc nào sau đây thường không được khuyến khích, nhưng có thể được yêu cầu trong một số trường hợp. Nếu cả hai loại thuốc được kê cùng nhau, bác sĩ có thể thay đổi liều lượng hoặc tần suất bạn sử dụng một hoặc cả hai loại thuốc.

  • Acalabrutinib
  • Acarbose
  • Aceclofenac
  • Acemetacin
  • Alipogene Tiparvovec
  • Alteplase, tái tổ hợp
  • Amiloride
  • Amineptine
  • Amitriptyline
  • Amitriptylinoxide
  • Amoxapine
  • Amtolmetin Guacil
  • Anagrelide
  • Anisindione
  • Apixaban
  • Argatroban
  • Balsalazide
  • Bendroflumethiazide
  • Benzthiazide
  • Betrixaban
  • Bismuth Subsalicylate
  • Bivalirudin
  • Bromfenac
  • Bufexamac
  • Bumetanide
  • Caplacizumab-yhdp
  • Capmatinib
  • Celecoxib
  • Chlorothiazide
  • Chlorpropamide
  • Chlorthalidone
  • Choline Magnesium Trisalicylate
  • Choline Salicylate
  • Cilostazol
  • Citalopram
  • Clomipramine
  • Clonixin
  • Clopamide
  • Clopidogrel
  • Cyclopenthiazide
  • Cyclosporine
  • Dabigatran Etexilate
  • Danaparoid
  • Deferasirox
  • Desipramine
  • Desirudin
  • Desmopressin
  • Desvenlafaxine
  • Dexibuprofen
  • Dexketoprofen
  • Diazoxide
  • Dibenzepin
  • Diclofenac
  • Dicumarol
  • Diflunisal
  • Digoxin
  • Dipyrone
  • Dothiepin
  • Doxepin
  • Droxicam
  • Duloxetine
  • Edoxaban
  • Eplerenone
  • Eptifibatide
  • Erdafitinib
  • Escitalopram
  • Axit ethacrynic
  • Etodolac
  • Etofenamate
  • Etoricoxib
  • Felbinac
  • Fenoprofen
  • Fepradinol
  • Feprazone
  • Feverfew
  • Floctafenine
  • Axit flohidric
  • Fluoxetine
  • Flurbiprofen
  • Fluvoxamine
  • Fondaparinux
  • Furosemide
  • Gefitinib
  • Bạch quả
  • Givosiran
  • Glimepiride
  • Glipizide
  • Glyburide
  • Gossypol
  • Heparin
  • Hydrochlorothiazide
  • Hydroflumethiazide
  • Ibrutinib
  • Ibuprofen
  • Imatinib
  • Imipramine
  • Indapamide
  • Indomethacin
  • Inotersen
  • Iobenguane I 131
  • Isoniazid
  • Ketoconazole
  • Ketoprofen
  • Ledipasvir
  • Lepirudin
  • Levomilnacipran
  • Lithium
  • Lofepramine
  • Lornoxicam
  • Loxoprofen
  • Lumiracoxib
  • Macimorelin
  • Magie Salicylat
  • Meclofenamate
  • Mefenamic acid
  • Melitracen
  • Meloxicam
  • Mesalamine
  • Metformin
  • Methotrexate
  • Methyclothiazide
  • Metolazone
  • Milnacipran
  • Morniflumate
  • Mycophenolate Mofetil
  • Axit mycophenolic
  • Nabumetone
  • Naproxen
  • Nateglinide
  • Nefazodone
  • Nepafenac
  • Neratinib
  • Nicorandil
  • Axit niflumic
  • Nimesulide
  • Nimesulide Beta Cyclodextrin
  • Nortriptyline
  • Octreotide
  • Olsalazine
  • Opipramol
  • Oxaprozin
  • Oxyphenbutazone
  • Parecoxib
  • Paroxetine
  • Pazopanib
  • Peginterferon Alfa-2b
  • Pemetrexed
  • Pentosan Polysulfate Natri
  • Pentoxifylline
  • Phenindione
  • Phenprocoumon
  • Phenylbutazone
  • Phenyl Salicylate
  • Phenytoin
  • Piketoprofen
  • Piracetam
  • Piroxicam
  • Pixantrone
  • Thuốc chủng ngừa vi khuẩn 13-Valent do phế cầu khuẩn, bệnh bạch hầu kết hợp
  • Polythiazide
  • Pranoprofen
  • Prasugrel
  • Proglumetacin
  • Propyphenazone
  • Proquazone
  • Protein C
  • Protriptyline
  • Quinine
  • Raltegravir
  • Repaglinide
  • Reteplase, tái tổ hợp
  • Rilpivirine
  • Rivaroxaban
  • Rofecoxib
  • Salicylamide
  • Axit salicylic
  • Salsalate
  • Selpercatinib
  • Selumetinib
  • Sertraline
  • Natri Polystyrene Sulfonate
  • Natri Salicylat
  • Spironolactone
  • Sulfasalazine
  • Sulindac
  • Tacrolimus
  • Tenofovir Disoproxil Fumarate
  • Tenoxicam
  • Tianeptine
  • Axit tiaprofenic
  • Ticagrelor
  • Ticlopidine
  • Tirofiban
  • Tolazamide
  • Tolbutamide
  • Axit Tolfenamic
  • Tolmetin
  • Torsemide
  • Trazodone
  • Treprostinil
  • Triamterene
  • Trichlormethiazide
  • Trimipramine
  • Trolamine Salicylate
  • Valdecoxib
  • Vắc xin vi rút Varicella, Sống
  • Venlafaxine
  • Vilazodone
  • Vismodegib
  • Vortioxetine
  • Warfarin
  • Xipamide

Tương tác khác

Một số loại thuốc không nên được sử dụng tại hoặc xung quanh thời điểm ăn thực phẩm hoặc ăn một số loại thực phẩm vì có thể xảy ra tương tác. Sử dụng rượu hoặc thuốc lá với một số loại thuốc cũng có thể gây ra tương tác. Thảo luận với chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn về việc sử dụng thuốc cùng với thức ăn, rượu hoặc thuốc lá.

Việc sử dụng các loại thuốc thuộc nhóm này với bất kỳ chất nào sau đây thường không được khuyến khích, nhưng có thể không tránh khỏi trong một số trường hợp. Nếu được sử dụng cùng nhau, bác sĩ có thể thay đổi liều lượng hoặc mức độ thường xuyên sử dụng thuốc hoặc hướng dẫn đặc biệt cho bạn về việc sử dụng thức ăn, rượu hoặc thuốc lá.

  • Ethanol
  • Thuốc lá

Các vấn đề y tế khác

Sự hiện diện của các vấn đề y tế khác có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng các loại thuốc trong nhóm này. Hãy chắc chắn rằng bạn nói với bác sĩ nếu bạn có bất kỳ vấn đề y tế nào khác, đặc biệt là:

  • Lạm dụng rượu hoặc
  • Hen suyễn, dị ứng và polyp mũi (tiền sử) hoặc
  • Viêm gan hoặc bệnh gan khác hoặc
  • Bệnh thận — Nguy cơ mắc các tác dụng phụ nghiêm trọng có thể tăng lên.
  • Thiếu máu hoặc
  • Loét dạ dày hoặc các vấn đề về dạ dày khác — Aspirin (có trong một số loại thuốc kết hợp này) có thể làm cho những tình trạng này tồi tệ hơn.
  • Bệnh gút — Aspirin (có trong một số loại thuốc kết hợp này) có thể làm cho tình trạng này tồi tệ hơn và cũng có thể làm giảm tác dụng của một số loại thuốc dùng để điều trị bệnh gút.
  • Bệnh tim — Caffeine (có trong một số loại thuốc kết hợp này) có thể làm cho tình trạng của bạn tồi tệ hơn.
  • Bệnh máu khó đông hoặc các vấn đề chảy máu khác — Aspirin (có trong một số loại thuốc kết hợp này) làm tăng nguy cơ chảy máu nghiêm trọng.

Sử dụng hợp lý

Uống thuốc này với thức ăn hoặc một ly nước đầy (8 ounce) để giảm nguy cơ đau dạ dày.

Trừ khi có chỉ dẫn khác của bác sĩ:

  • Không dùng nhiều thuốc này hơn chỉ dẫn trên nhãn bao bì. Dùng quá nhiều acetaminophen có thể gây tổn thương gan hoặc dẫn đến các vấn đề y tế khác do dùng quá liều. Ngoài ra, dùng quá nhiều aspirin có thể gây ra các vấn đề về dạ dày hoặc dẫn đến các vấn đề y tế khác do dùng quá liều.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi không nên dùng thuốc này thường xuyên hơn năm lần một ngày
  • Kiểm tra với bác sĩ trước khi dùng một trong những loại thuốc kết hợp này để điều trị chứng viêm hoặc viêm khớp (thấp khớp) nặng hoặc mãn tính. Những loại thuốc kết hợp này có thể không làm giảm cơn đau dữ dội, mẩn đỏ, sưng tấy hoặc cứng khớp do những tình trạng này gây ra trừ khi dùng một lượng rất lớn trong thời gian dài. Tốt nhất là không dùng thuốc kết hợp acetaminophen và salicylate với lượng lớn trong thời gian dài trừ khi bạn đang được bác sĩ chăm sóc.
  • Nếu một loại thuốc kết hợp có chứa aspirin có mùi mạnh giống như giấm, không sử dụng nó. Mùi này có nghĩa là thuốc đang bị hỏng. Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về điều này, hãy hỏi dược sĩ của bạn.

Liều lượng

Liều lượng thuốc trong nhóm này sẽ khác nhau đối với các bệnh nhân khác nhau. Thực hiện theo đơn đặt hàng của bác sĩ hoặc các chỉ dẫn trên nhãn. Thông tin sau đây chỉ bao gồm liều lượng trung bình của các loại thuốc này. Nếu liều của bạn khác, đừng thay đổi nó trừ khi bác sĩ yêu cầu bạn làm như vậy.

Lượng thuốc bạn dùng tùy thuộc vào độ mạnh của thuốc. Ngoài ra, số liều bạn dùng mỗi ngày, thời gian cho phép giữa các liều và khoảng thời gian bạn dùng thuốc phụ thuộc vào vấn đề y tế mà bạn đang sử dụng thuốc.

  • Đối với dạng bào chế uống (viên nang hoặc viên nén [kể cả viên nang]):
    • Đối với các triệu chứng đau, sốt hoặc viêm khớp nhẹ:
      • Người lớn và thanh thiếu niên – Liều thông thường là 1 hoặc 2 viên nang hoặc viên nén mỗi ba, bốn hoặc sáu giờ, tùy thuộc vào độ mạnh của sản phẩm. Không dùng bất kỳ loại thuốc kết hợp nào trong hơn mười ngày, trừ khi có chỉ định khác của bác sĩ
      • Trẻ em — Việc sử dụng và liều lượng phải do bác sĩ của bạn xác định.
    • Đối với chứng đau nửa đầu:
      • Người lớn và thanh thiếu niên — Liều thông thường là 2 viên (250 mg acetaminophen, 250 mg aspirin và 65 mg caffeine kết hợp) cứ sau sáu giờ khi cần thiết để giảm đau nửa đầu. Không dùng để giảm đau nửa đầu trong hơn hai ngày, trừ khi có chỉ định khác của bác sĩ
      • Trẻ em — Việc sử dụng và liều lượng phải do bác sĩ của bạn xác định.
  • Đối với dạng bào chế uống (bột):
    • Đối với các triệu chứng đau, sốt hoặc viêm khớp nhẹ:
      • Người lớn và thanh thiếu niên — Thuốc này rất mạnh. Mỗi gói bột chứa 260 mg acetaminophen và 520 mg aspirin (tổng cộng cả hai loại thuốc là 780 mg). Liều thông thường là một gói bột sau mỗi bốn đến sáu giờ. Không dùng thuốc này trong hơn mười ngày, trừ khi có chỉ định khác của bác sĩ.
      • Trẻ em — Dạng bào chế bột uống quá mạnh để sử dụng cho trẻ em từ 12 tuổi trở xuống.

Lưu trữ

Tránh xa tầm tay trẻ em.

Bảo quản thuốc trong bao bì kín ở nhiệt độ phòng, tránh nhiệt, ẩm và ánh sáng trực tiếp. Không bị đóng băng.

Không giữ thuốc đã lỗi thời hoặc thuốc không còn cần thiết.

Các biện pháp phòng ngừa

Nếu bạn sẽ dùng thuốc này trong một thời gian dài hoặc với liều lượng cao, bác sĩ nên kiểm tra sự tiến triển của bạn khi thăm khám thường xuyên. Điều này đặc biệt quan trọng đối với người cao tuổi, những người có nhiều khả năng mắc các vấn đề về thận nghiêm trọng hơn những người trẻ tuổi nếu họ dùng một lượng lớn thuốc này trong thời gian dài.

Kiểm tra với bác sĩ của bạn:

  • Nếu bạn đang dùng thuốc này để giảm đau và cơn đau kéo dài hơn 10 ngày (5 ngày đối với trẻ em), nếu cơn đau trở nên tồi tệ hơn, nếu các triệu chứng mới xuất hiện hoặc nếu vùng đau bị đỏ hoặc sưng. Đây có thể là dấu hiệu của một tình trạng nghiêm trọng cần được điều trị.
  • Nếu bạn đang dùng thuốc này để hạ sốt và cơn sốt kéo dài hơn 3 ngày hoặc trở lại, nếu cơn sốt của bạn trở nên tồi tệ hơn, nếu các triệu chứng mới xảy ra hoặc nếu xuất hiện đỏ hoặc sưng. Đây có thể là dấu hiệu của một tình trạng nghiêm trọng cần được điều trị.
  • Nếu bạn đang dùng thuốc này cho chứng đau họng và cơn đau họng rất đau, kéo dài hơn 2 ngày, hoặc xảy ra cùng với hoặc sau đó là sốt, nhức đầu, phát ban trên da, buồn nôn hoặc nôn.

Không dùng bất kỳ loại thuốc kết hợp nào có chứa aspirin trong 5 ngày trước bất kỳ cuộc phẫu thuật nào, bao gồm cả phẫu thuật nha khoa, trừ khi có chỉ định khác của bác sĩ y tế hoặc nha sĩ của bạn. Dùng aspirin trong thời gian này có thể gây ra các vấn đề về chảy máu.

Kiểm tra nhãn của tất cả các loại thuốc mua tự do (OTC), không kê đơn và thuốc kê đơn hiện bạn đang dùng. Nếu bất kỳ chất nào trong số chúng chứa acetaminophen, aspirin, các salicylat khác như bismuth subsalicylate (ví dụ: Pepto Bismol) hoặc magie salicylate (ví dụ, Nuprin Backache Caplets) hoặc axit salicylic (có trong một số loại dầu gội và sản phẩm dùng cho da), hãy kiểm tra sức khỏe của bạn chuyên nghiệp. Sử dụng bất kỳ loại nào trong số chúng cùng với thuốc này có thể gây quá liều.

Các vấn đề về dạ dày có thể dễ xảy ra hơn nếu bạn uống ba loại đồ uống có cồn trở lên khi đang dùng aspirin. Ngoài ra, tổn thương gan có thể dễ xảy ra hơn nếu bạn uống ba hoặc nhiều đồ uống có cồn trong khi bạn đang dùng acetaminophen.

Dùng một số loại thuốc khác cùng với acetaminophen và salicylat có thể làm tăng khả năng mắc các tác dụng không mong muốn. Nguy cơ sẽ phụ thuộc vào lượng thuốc bạn dùng hàng ngày và thời gian bạn dùng các loại thuốc đó cùng nhau. Nếu bác sĩ y tế hoặc nha sĩ của bạn hướng dẫn bạn dùng các loại thuốc này một cách thường xuyên, hãy làm theo chỉ dẫn của họ một cách cẩn thận. Tuy nhiên, không dùng bất kỳ loại thuốc nào sau đây cùng với bất kỳ loại thuốc kết hợp nào trong hơn một vài ngày trừ khi bác sĩ đã hướng dẫn bạn làm như vậy và đang theo dõi tiến trình của bạn:

  • Diclofenac (ví dụ, Voltaren)
  • Diflunisal (ví dụ: Dolobid)
  • Etodolac (ví dụ: Lodine)
  • Fenoprofen (ví dụ: Nalfon)
  • Floctafenine (ví dụ: Idarac)
  • Flurbiprofen, đường uống (ví dụ: Ansaid)
  • Ibuprofen (ví dụ: Motrin)
  • Indomethacin (ví dụ: Indocin)
  • Ketoprofen (ví dụ, Orudis)
  • Ketorolac (ví dụ: Toradol)
  • Meclofenamate (ví dụ: Meclomen)
  • Axit mefenamic (ví dụ: Ponstel)
  • Nabumetone (ví dụ: Relafen)
  • Naproxen (ví dụ: Naprosyn)
  • Oxaprozin (ví dụ: Daypro)
  • Phenylbutazone (ví dụ, Butazolidin)
  • Piroxicam (ví dụ: Feldene)
  • Sulindac (ví dụ: Clinoril)
  • Tenoxicam (ví dụ: Mobiflex)
  • Axit tiaprofenic (ví dụ, phẫu thuật)
  • Tolmetin (ví dụ: Tolectin)

Chất kháng axit có trong các dạng đệm của các loại thuốc kết hợp này có thể ngăn các loại thuốc khác hoạt động bình thường. Nếu bạn cần dùng dạng đệm của thuốc này và bạn cũng đang dùng một trong các loại thuốc sau đây, hãy đảm bảo dùng thuốc kết hợp acetaminophen và salicylat dạng đệm:

  • Ít nhất 6 giờ trước hoặc 2 giờ sau khi dùng ciprofloxacin (ví dụ: Cipro) hoặc lomefloxacin (ví dụ, Maxaquin).
  • Ít nhất 8 giờ trước hoặc 2 giờ sau khi dùng enoxacin (ví dụ: Penetrex).
  • Ít nhất 2 giờ sau khi dùng itraconazole (ví dụ, Sporanox).
  • Ít nhất 3 giờ trước hoặc sau khi dùng ketoconazole (ví dụ, Nizoral).
  • Ít nhất 2 giờ trước hoặc sau khi dùng norfloxacin (ví dụ, Noroxin) hoặc ofloxacin (ví dụ, Floxin).
  • Ít nhất 3 hoặc 4 giờ trước hoặc sau khi uống kháng sinh tetracycline.
  • Ít nhất 1 hoặc 2 giờ trước hoặc sau khi uống bất kỳ loại thuốc nào khác.

Nếu bạn đang dùng thuốc nhuận tràng có chứa cellulose, không dùng thuốc trong vòng 2 giờ sau khi dùng thuốc này. Uống thuốc nhuận tràng và thuốc này gần nhau có thể làm cho thuốc này kém hiệu quả hơn do ngăn không cho cơ thể bạn hấp thụ salicylate trong thuốc.

Sự kết hợp acetaminophen và salicylate có thể ảnh hưởng đến kết quả của một số xét nghiệm y tế. Trước khi bạn thực hiện bất kỳ xét nghiệm y tế nào, hãy cho người phụ trách biết nếu bạn đã dùng bất kỳ loại thuốc kết hợp nào trong số 3 hoặc 4 ngày qua. Nếu có thể, tốt nhất bạn nên gọi cho phòng xét nghiệm nơi xét nghiệm sẽ được thực hiện trước khoảng 4 ngày để biết liệu có thể dùng thuốc trong 3 hoặc 4 ngày trước khi xét nghiệm hay không.

Đối với bệnh nhân tiểu đường:

  • Sự kết hợp acetaminophen và salicylate có thể gây ra kết quả sai với một số xét nghiệm glucose (đường) trong máu và nước tiểu. Nếu bạn nhận thấy bất kỳ thay đổi nào trong kết quả xét nghiệm hoặc nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về vấn đề có thể xảy ra này, hãy kiểm tra với chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn. Điều này đặc biệt quan trọng nếu bệnh tiểu đường của bạn không được kiểm soát tốt.

Đối với bệnh nhân dùng một trong các sản phẩm có chứa caffeine:

  • Caffeine có thể ảnh hưởng đến kết quả của một xét nghiệm sử dụng adenosine (ví dụ: Adenocard) hoặc dipyridamole (ví dụ, Persantine) để giúp tìm hiểu xem máu của bạn đang chảy qua các mạch máu nhất định như thế nào. Do đó, bạn không nên uống bất kỳ chất caffeine nào trong vòng 8 đến 12 giờ trước khi thử nghiệm.

Nếu bạn nghĩ rằng bạn hoặc bất kỳ ai khác có thể đã dùng quá liều thuốc này, hãy nhận trợ giúp khẩn cấp ngay lập tức. Dùng quá liều salicylate có thể gây bất tỉnh hoặc tử vong. Triệu chứng đầu tiên của quá liều aspirin có thể là ù tai hoặc ù tai. Các dấu hiệu khác bao gồm co giật (động kinh), mất thính giác, lú lẫn, buồn ngủ nghiêm trọng hoặc mệt mỏi, hưng phấn hoặc căng thẳng nghiêm trọng và thở nhanh hoặc sâu bất thường. Các dấu hiệu của quá liều acetaminophen nghiêm trọng có thể không xuất hiện cho đến 2 đến 4 ngày sau khi uống quá liều, nhưng việc điều trị để ngăn ngừa tổn thương gan hoặc tử vong phải được bắt đầu trong vòng 24 giờ hoặc ít hơn sau khi uống quá liều.

Phản ứng phụ

Cùng với những tác dụng cần thiết, thuốc có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn. Mặc dù không phải tất cả các tác dụng phụ này đều có thể xảy ra, nhưng nếu chúng xảy ra, họ có thể cần được chăm sóc y tế.

Kiểm tra với bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu xảy ra bất kỳ tác dụng phụ nào sau đây:

Ít phổ biến hoặc hiếm

  1. Ho khan
  2. khó nuốt
  3. chóng mặt, choáng váng hoặc cảm thấy ngất xỉu (nghiêm trọng)
  4. đỏ bừng, mẩn đỏ hoặc thay đổi màu da khác
  5. khó thở, khó thở, tức ngực hoặc thở khò khè
  6. giảm đột ngột lượng nước tiểu
  7. sưng mí mắt, mặt hoặc môi

Nhận trợ giúp khẩn cấp ngay lập tức nếu xảy ra bất kỳ triệu chứng quá liều nào sau đây:

Các dấu hiệu và triệu chứng của quá liều

  1. Kích động, lo lắng, phấn khích, khó chịu, lo lắng hoặc bồn chồn
  2. mất thính giác
  3. nước tiểu có máu
  4. nhầm lẫn hoặc mê sảng
  5. co giật (co giật)
  6. tiêu chảy (nặng hoặc tiếp tục)
  7. chóng mặt hoặc choáng váng
  8. buồn ngủ (nghiêm trọng)
  9. thở nhanh hoặc sâu
  10. nhịp tim nhanh hoặc không đều (đối với thuốc có chứa caffeine
  11. đi tiểu thường xuyên (đối với thuốc có chứa caffeine)
  12. ảo giác (nhìn, nghe hoặc cảm thấy những thứ không có ở đó)
  13. tăng nhạy cảm với xúc giác hoặc đau (đối với thuốc có chứa caffeine)
  14. tăng tiết mồ hôi
  15. ăn mất ngon
  16. cơ bắp run rẩy hoặc co giật (đối với thuốc có chứa caffeine)
  17. buồn nôn hoặc nôn (tiếp tục, đôi khi có máu)
  18. ù tai hoặc ù tai (tiếp tục)
  19. nhìn thấy ánh sáng nhấp nháy (đối với thuốc có chứa caffeine)
  20. co thắt hoặc đau dạ dày (nghiêm trọng hoặc tiếp tục)
  21. sưng, đau hoặc đau ở vùng bụng trên hoặc vùng dạ dày
  22. khó ngủ (đối với thuốc có chứa caffeine)
  23. không kiểm soát được cử động vỗ của bàn tay, đặc biệt là ở bệnh nhân cao tuổi
  24. sốt không rõ nguyên nhân
  25. sốt không rõ nguyên nhân

Dấu hiệu quá liều ở trẻ em

  1. Thay đổi hành vi
  2. buồn ngủ hoặc mệt mỏi
  3. thở nhanh hoặc sâu

Kiểm tra với bác sĩ của bạn càng sớm càng tốt nếu xảy ra bất kỳ tác dụng phụ nào sau đây:

Ít phổ biến hoặc hiếm

  1. Phân có máu hoặc đen, hắc ín
  2. nước tiểu có máu hoặc đục
  3. sốt có hoặc không kèm theo ớn lạnh (không xuất hiện trước khi điều trị và không phải do tình trạng đang được điều trị)
  4. đau ở lưng dưới và / hoặc bên hông (dữ dội và / hoặc buốt)
  5. xác định các đốm đỏ trên da
  6. phát ban da, phát ban hoặc ngứa
  7. vết loét, vết loét hoặc đốm trắng trên môi hoặc trong miệng
  8. đau họng (không xuất hiện trước khi điều trị và không phải do tình trạng đang được điều trị)
  9. nghẹt mũi
  10. sưng mặt, ngón tay, bàn chân hoặc cẳng chân
  11. chảy máu hoặc bầm tím bất thường
  12. mệt mỏi hoặc suy nhược bất thường
  13. nôn ra máu hoặc vật chất giống bã cà phê
  14. tăng cân
  15. mắt hoặc da vàng

Một số tác dụng phụ có thể xảy ra mà thường không cần chăm sóc y tế. Những tác dụng phụ này có thể biến mất trong quá trình điều trị khi cơ thể bạn thích nghi với thuốc. Ngoài ra, chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn có thể cho bạn biết về các cách để ngăn ngừa hoặc giảm một số tác dụng phụ này. Kiểm tra với chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn nếu bất kỳ tác dụng phụ nào sau đây tiếp tục hoặc gây khó chịu hoặc nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về chúng:

Phổ biến hơn

  1. Ợ chua hoặc khó tiêu (đối với các loại thuốc có chứa aspirin)
  2. buồn nôn, nôn hoặc đau dạ dày (đối với các loại thuốc có chứa aspirin)

Ít phổ biến

  1. Buồn ngủ (đối với thuốc có chứa salicylamide)
  2. khó ngủ, lo lắng hoặc bồn chồn (đối với thuốc có chứa caffeine)

Sau khi bạn ngừng sử dụng thuốc này, nó vẫn có thể tạo ra một số tác dụng phụ cần chú ý. Trong khoảng thời gian này, hãy đến gặp bác sĩ ngay lập tức nếu bạn nhận thấy những tác dụng phụ sau:

Quý hiếm

  1. Nước tiểu có máu hoặc đục
  2. giảm đi tiểu
  3. sưng mặt, ngón tay, bàn chân hoặc cẳng chân
  4. tăng cân

Các tác dụng phụ khác không được liệt kê cũng có thể xảy ra ở một số bệnh nhân. Nếu bạn nhận thấy bất kỳ tác dụng nào khác, hãy kiểm tra với chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn.

Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ. Bạn có thể báo cáo tác dụng phụ cho FDA theo số 1-800-FDA-1088.